Àwọn ẹ̀rọ wiwọn Coordinate (CMMs) jẹ́ àwọn ohun èlò ìwọ̀n tó gbajúmọ̀ tí a ń lò ní àwọn ilé iṣẹ́ níbi tí a ti nílò àwọn ìwọ̀n tó péye, bíi iṣẹ́ afẹ́fẹ́, ọkọ̀ ayọ́kẹ́lẹ́, àti iṣẹ́ ẹ̀rọ ìṣègùn. Àwọn ẹ̀rọ wọ̀nyí ń lo àwọn èròjà granite nítorí agbára gíga wọn, ìdúróṣinṣin ooru tó dára, àti ìwọ̀n ìfàsẹ́yìn ooru tó kéré, èyí tó mú kí wọ́n dára fún àwọn ohun èlò ìwọ̀n tó péye. Síbẹ̀síbẹ̀, àwọn èròjà granite tún máa ń jẹ́ ìgbọ̀n àti ìgbọ̀n, èyí tó lè ba ìwọ́n ìwọ̀n jẹ́. Ìdí nìyẹn tí àwọn olùpèsè CMM fi ń gbé àwọn ìgbésẹ̀ láti ya àwọn ìgbọ̀n àti ìgbọ̀n lórí àwọn èròjà granite wọn sọ́tọ̀ àti láti fa wọn mọ́ra.
Ọ̀kan lára àwọn ọ̀nà pàtàkì fún ìyàsọ́tọ̀ ìgbọ̀nsẹ̀ àti gbígbà ìgbọ̀nsẹ̀ ni lílo ohun èlò granite tó dára. A yan ohun èlò yìí nítorí agbára gíga rẹ̀, èyí tó ń dín ìṣípo tí agbára àti ìgbọ̀nsẹ̀ láti òde ń fà kù. Granite náà tún ní agbára láti gbòòrò sí ìfẹ̀sí ooru, èyí tó túmọ̀ sí wípé ó ń pa àwọ̀ rẹ̀ mọ́ kódà nígbà tí ìyípadà otutu bá ń ṣẹlẹ̀. Ìdúróṣinṣin ooru yìí ń rí i dájú pé àwọn ìwọ̀n náà péye, kódà lábẹ́ àwọn ipò àyíká tó yàtọ̀ síra.
Ìwọ̀n mìíràn tí a lò láti mú kí àwọn ohun èlò granite dúró ṣinṣin ni láti gbé àwọn ohun èlò tí ń fa ìjìyà láàrín ìṣètò granite àti ìyókù ẹ̀rọ náà. Fún àpẹẹrẹ, àwọn CMM kan ní àwo pàtàkì kan tí a ń pè ní àwo ìjìyà, èyí tí a so mọ́ ìṣètò granite ti ẹ̀rọ náà. A ṣe àwo yìí láti gba ìjìyà èyíkéyìí tí ó lè gba nípasẹ̀ ìṣètò granite náà. Àwo ìjìyà náà ní onírúurú ohun èlò, bíi rọ́bà tàbí àwọn polima mìíràn, tí ó ń gba àwọn ìgbìyànjú ìgbìyà náà, tí ó sì ń dín ipa wọn lórí ìpéye ìwọ̀n kù.
Síwájú sí i, àwọn beari afẹ́fẹ́ tí ó péye jẹ́ ìwọ̀n mìíràn tí a ń lò fún ìyàsọ́tọ̀ ìgbọ̀nsẹ̀ àti gbígbà ìgbọ̀nsẹ̀. Ẹ̀rọ CMM dúró lórí àwọn beari afẹ́fẹ́ tí ó ń lo afẹ́fẹ́ tí a ti fún ní ìfúnpọ̀ láti léfòó lórí ìrọ̀rí afẹ́fẹ́. Àwọn beari afẹ́fẹ́ náà ń pèsè ojú tí ó rọrùn àti tí ó dúró ṣinṣin fún ẹ̀rọ náà láti gbé, pẹ̀lú ìfọ́ àti ìbàjẹ́ díẹ̀. Àwọn beari wọ̀nyí tún ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí absorber shock absorber, wọ́n ń gba ìgbọ̀nsẹ̀ tí a kò fẹ́ kí ó sì dènà wọn láti yípadà sí ètò granite. Nípa dídín ìwọ̀ àti dín agbára ìta tí ń ṣiṣẹ́ lórí ẹ̀rọ náà kù, lílo àwọn beari afẹ́fẹ́ tí ó péye ń rí i dájú pé CMM ń pa ìwọ̀n rẹ̀ mọ́ ní àkókò púpọ̀.
Ní ìparí, lílo àwọn èròjà granite nínú àwọn ẹ̀rọ CMM ṣe pàtàkì fún ṣíṣe àṣeyọrí àwọn ìwọ̀n pípéye gíga. Bó tilẹ̀ jẹ́ pé àwọn èròjà wọ̀nyí lè gbọ̀n gbọ̀n àti gbọ̀n, àwọn ìgbésẹ̀ tí àwọn olùṣe CMM ń gbé kalẹ̀ dín ipa wọn kù. Àwọn ìgbésẹ̀ wọ̀nyí ní yíyan ohun èlò granite tó ga jùlọ, fífi àwọn ohun èlò tó ń gbà gbọ̀n gbọ̀n, àti lílo àwọn bearings afẹ́fẹ́ tó péye. Nípa lílo àwọn ìwọ̀n ìyàsọ́tọ̀ ìgbọ̀n àti gbígbà gbọ̀n gbọ̀n wọ̀nyí, àwọn olùṣe CMM lè rí i dájú pé àwọn ẹ̀rọ wọn ń ṣe àwọn ìwọ̀n tó ṣeé gbẹ́kẹ̀lé àti tó péye ní gbogbo ìgbà.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹrin-11-2024
